Xử lý khối lượng phát sinh hợp đồng đơn giá cố định do dự toán bóc thiếu hạng mục

0
151
 

Hỏi : Quản lý chi phí HĐ thực hiện theo NĐ32
HĐ phần xây lắp là HĐ đơn giá cố định.
Vậy khi BVTK có thể hiện phần công việc phải thực hiện nhưng Dự toán bóc thiếu khối lượng (thiếu hạng mục công việc), vậy có được cho phát sinh khối lượng này hay không?
Theo mình đang xử lý là được phát sinh theo trường hợp “Bổ sung khối lượng công việc hợp lý chưa có đơn giá trong hợp đồng”
Cám ơn các anh chị đã cho ý kiến!


Đáp :

Theo quy định của Thông tư số 07/2016/TT-BXD tại khoản 2 Điều 3. Các trường hợp được điều chỉnh giá hợp đồng:
Hợp đồng theo đơn giá cố định được điều chỉnh giá hợp đồng khi:
a) Bổ sung khối lượng công việc hợp lý chưa có đơn giá trong hợp đồng.
b) Các trường hợp bất khả kháng và bất khả kháng khác như qui định tại điểm b khoản 1 Điều này.

Với trường hợp của bạn do dự toán bóc thiếu khối lượng:
– Khối lượng có đơn giá trong hợp đồng thì nghiệm thu thanh toán theo đơn giá trong hợp đồng, bởi đây là hợp đồng đơn giá cố định, chỉ có đơn giá là cố định còn khối lượng được chạy
– Khối lượng do thiếu hạng mục công việc, chưa có đơn giá trong hợp đồng thì thuộc vào điểm a nói trên. Xử lý như bạn làm là đúng.
(sở dĩ tôi trả lời và trích yếu văn bản rất nhanh là do tôi truy cập qlda.gxd.vn, vào mục Văn bản và chọn Thông tư số 07/2016/TT-BXD, rất tốc độ, tiết kiệm rất nhiều thời gian, tôi còn gắn link được vào Điều 3 ở trên).

 
Bạn không biết Tải Tài Liệu như thế nào ? Xem Cách Tải